Topic: จีน : รูปหงถู่ดี้ วิวใหม่ล่าสุดในช่วงกันยายนนี้ by vichai  (Read 2114 times)

painaima
  • Administrator

โห คุณวิชัย มันสวยกว่าช่วงเดือนสิงหาคมที่ไปอีกนะเนี่ย ใครที่ไปช่วงปลายเดือนนี้คงได้ภาพสวยๆแบบนี้กลับมาแน่นอน  

อิจฉาสมาชิกทริปที่จะได้ไปเดือนนี้มากกก  

Mr. ลำไฟ บอกแล้วว่า ให้หาเสื้อผ้าสีสด ๆ ไปด้วย

ดูซิ สีเสื้อพอกับสีต้นไม้เรยยยยย  

ใช่แล้วพี่แมว แค่ต้นเดือนยังสวยขนาดนี้ ปลายเดือนคงสุดๆไปเลย  

จำแต่ละมุม แต่ละเหลี่ยมที่วิชัยถ่ายภาพมาได้เลย

ไม่กี่วันเอง ความงามมันเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ เลย ....

วิชัย เดี๋ยวพี่ส่ง SD การ์ดไปให้ ฝากถ่ายภาพงาม ๆ ด้วยนะ  

เหนื่อย postรูปจากเมืองจีนช้ามาก เพื่อนๆคงดูเบื่อแล้วกับรูปดอกไม้หงถู่ดี้พวกนี้ ขอลงรูปอีก3รูป เป็นที่ของปีที่แล้วตอนพฤษจิกา ขอเปลี่ยนรสชาติบ้างครับ

เจ๊ยยยยยยย ... พ่อไกด์ลำไฟ เอาภาพมายั่วกันจริง ๆ

ภาพเดือนพฤศจิกายนสีของดินและพืชไร่สวยมาก ๆ  
ถึงพี่ madamenibong

ฮ่าๆ พี่แมว ขอบคุณมากเป็นคนแรกที่ตอบกระทู้นี้

ทริปหน้าจะฝากรูปไปให้นะครับ คงจะช่วยทำให้หายคำว่าอิจฉาได้

หรือ จะทำให้ยิ่งอิจฉาใหญ่ไปเลย ฮ่าๆๆ

ชาวบ้านแถวหุงถู่ดี้บอกว่า ดอกไม้จะบานทั้งเดือนนี้ วิวคงเปลี่ยนไป

เลื่อยๆ สวยๆไปทั้งเดือน

สมาชิกทุกท่านของทริปกันยายนนี้ เตรียมเสื้อผ้าสีสดๆด้วยนะครับ

ไม่อยากเหมือนผมนะครับ สีเสื้อพอกับสีต้นไม้เรยยยยย  
สวัสดีครับ คุณ A-JRH

ฮ้าๆ อย่าร้องให้นะจ๊า คุณเอ

โอกาศหน้ามาใหม่นะครับ จะให้อยุ่หงถู่ดี้นานกว่าทริปที่แล้ว เพื่อได้

รูปสวยๆ

โอ้ คุณเอเป็นคนแรกตอบกระทู้เนี่ย  
สวยมากๆ เลยค่ะ
อยากไปอีกจัง  
โห คุณ nat ยังไม่พักผ่อนหรือ

กำลังจะปิดคอม เห็นบอกว่าอยากมาอีก

ยินดีนะครับ

ขอลาก่อน เพิ่งกลับจากหงถูดี้เย็นนี้ ไว้คุยต่อครับ

กล้องซ่อมเสร็จยังครับ  
กล้องซ่อมเสร็จแล้วค่า หวังว่าคงใช้ได้อีกนาน

ไม่น่าเชื่อเ้ลย ห่างกันแค่สองอาทิตย์ ดอกสีขาวเพียบเลย  
สวยจังเลยค่ะคุณวิชัย ดอกไม้สีขาว วิวแบบนี้แหละที่อยากเห็น ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่  
@คุณวิชัย เป็นช่างภาพ ต้องพกกล้องติดต่อไว้ตลอดนะครับ ไม่งั้นเดี่ยวจะเป็น จอมยุทธไร้กระบี้

@พี่เอ พี่แมว สงสัย ต้องไปกันทุกเดือนแล้วแบบนี้ เอาให้รู้ว่าแต่ละเดือนมันมีสีอะไรบ้าง

@พี่แนต หมดค่าซ่อมไปกี่ตังครับ เที่ยวเยอะๆนี้ upgrade เป็น D700แบบแจ็คกี้ไปเลย

@sandf ดึกดื่นๆ ไม่หลับไม่นอนนะเนี่ย  
เรียน จอมยุทธไต๋ พรรคง้องอน ที่เคารพ

เนื่องด้วย เห็นกระทู้ล่าสุดของจอมยุทธลำไฟ ท่านพี่แมวใจจะขาดรอน ๆ

ถ้าไปทริปนี้ครั้งที่สอง จอมยุทธไต๋ มีส่วนลดเท่าใด วานบอกกล่าว

ลป. ลืมบอกไป ไกด์ลำไฟ เหมาะอย่างยิ่ง สำหรับทริปถ่ายภาพแบบนี้ รู้จังหวะแสง จังหวะลำไฟดีจริง ๆ  
กรี๊ดดด ภาพสวยมากค่ะคุณวิชัย
เดือนพฤศจิกายนก็สวย
พี่แน็ทเห็นดอกสีขาวแล้วอยากกลับไปอีกครั้งนึงใช่ไหมคะ ^_^

อิจฉาคุณวิชัยจัง ได้ไปทุกช่วงที่สวยเลย  
ซ่อมกล้องหมดไปสองพันห้าีค่ะ
เปลี่ยนเป็นรุ่นใหญ่กว่านี้เด๋วแบกไม่ไหวอ่ะ

ปีหน้าไปอีกแน่นอน อิ อิ  
ว้าววววแค่กล้องคอมแพคนะเนี่ย
บรรยากาศสวยจัง แต่อย่างที่พี่แนตว่าจริงๆ แป๊บๆ ออกดอกซะงามเชียว

คุณวิชัยแล้วมีรูปช่วงเดือนกพ.มั้ยคะ ...ถามเผื่อคนงามบวกกับอยากรู้เองด้วยน่ะค่ะ

พี่แมวเหมียวขา เช้งว่าพี่คงสามารถอยู่ได้เกือบทั้งปีล่ะค่ะ แถมยังจำจุดที่ถ่ายรูปได้ด้วย ต่อไปพี่แมวเป็นไกด์แทนคุณวิชัยได้แล้วล่ะ

55555 แซวเล่นนะคุณวิชัย ณ ลำไฟ  
พี่แมว เดี๋ยว คุยกันหลังไมค์ครับ  
คุณวิชัย รูปสวยจังเลย ขนาดครึ้มฟ้าครึ้มฝน+กล้องคอมแพ็ค นะเนี่ย
อิจฉาทริปเดือนกันยาจังเลย  
เพิ่งกลับจากงานประชุมที่เชียงใหม่มา เปิดคอมดูแล้ว อ๊อยยยยยย อะไรกันนี่ ห่างกันแค่ไม่กี่วัน อะไรมันจะสวยแตกต่างกันขนาดนี้ คนละบรรยากาศเลยอ่ะ

สงสัยคงต้องไปอยู่ที่นั่นสัก 1 ปีมั้งเนี่ย

คุณวิชัย ถ่ายรูปสวยจริง ๆ

พี่แมวขา ไม่ต้องเสียอกเสียใจไปหรอกค่ะ เดี๋ยวเราจะกลับไปตรงนั้นอีก สักวัน

เห็นทุกคนมาตอบกระทู้คุณวิชัย ขอบอกว่า คึดฮอดเด้อทุกคน  
จริงเนอะจารย์มด เห็นภาพพวกเนี้ยแล้วนึกถึงบรรยากาศ อารมณ์ ความสนุก ความน่ารักของเพื่อนก๊วนทริปที่ไปมาด้วยกัน คิดถึงๆ

อันนี้..ยังไม่ต้องเรียกว่ารำลึกนะ...เดี๋ยวจะรู้สึกนานนเกิน อิอิอิ  
K.CHENG นับเป็นรางวัลชีวิต

K. bangkokian ฮ่าๆ เรื่องจริงอยู่ที่นี้ได้ทั้งปี เดี๋ยวจะต่อกระทู้วิวทั้งปีให้ชม

K. nuch มันสวยเอง ถ่ายยังไงก็ได้

K. เช้ง ขอบคุณมาก ได้หารูปของแต่ละเดือนมาแล้ว เดี๋ยวพี่แมวคงจะย้ายบ้านไปแถวโน้น ฮ่าๆๆๆ

คุณnat กล้องถ่ายรูปของเล่นสำหรับผู้ใหญ ลงทุนได้ไม่ต้องเสียใจ
เดี๋ยวจะมีความสุขจากการถ่ายภาพ เป็นที่เรื่องเงินชื้อไม่ได้ครับ

คุณ Tuang ไม่ต้องอิจฉาครับ เราเพลิดเพลินกับการชมรูปด้วยกัน ได้ ขอบคุณครับ

พี่ madamenibong ไต๋บอกว่าให้คุยหลังไม้ค์ ฮ่าๆ

คุณ o-re-o คิดว่าต่อไปเดินทางไปใหนคงต้องพกกล้องติดตั๋วเสมอแล้วครับ จอมยุทธไร้กระบี้นี่ คงทำให้หัวล้านอีก  
พยายามไปค้นหาในเว็ปจีนต้างนาน เพื่อให้ครบวิวของแต่ละเดือน จึงส่งมาให้เพี่อนๆกระทู้นี้ดูบ้าง ไม่ใช่ผมถ่ายนะครับ

เดือน 1

เดือน 2

เดือน 3

เดือน 4

เดือน 5

เดือน 6

เดือน 7

เดือน 8

เดือน 9

เดือน 10

เดือน 11

เดือน 12

ข้อมูลเพิ่มเดิม
(ตอน2ปีที่แล้ว ผมส่งคำแนะนำหงถูดี้ที่เป็นภาษาจีนกลางไปให้อาจารย์ ท่านแปลเป็นภาษาไทยดังต่อไปนี้ครับ ขอบคุณท่านมาก)

แผ่นดินแดงตงชวน, ขับรถยนต์ประมาณ 3-4 ชั่วโมง 165 กิโลเมตร . ชื่นชมวิวทิวทัศน์ริม ทาง.ในยูนนานมีชื่อเรียกว่า “ที่ราบสูงดินแดง” , ที่ราบสูงดินแดงครอบคลุมพื้นที่กว่าครึ่งหนึ่งของยูนนาน , โดยเฉพาะคุนหมิงเป็นเมืองทางตอนเหนือที่เห็นได้เด่นชัด .

ต่าหม่าข่านจากเนินดินสูงริมทาง, ถือเป็นทิวทัศน์ท้องทุ่งที่เงียบสงบ . ด้านซ้ายมือสามารถเห็นภูเขาหิมะที่อยู่ไกลๆและภูเขาเล็กๆที่โผล่ขึ้นกลางแผ่นดินแดง , ตรงหน้าด้านขวามือสามารถ ถ่ายภาพหมอกที่ปกคลุมเทือกเขาเป็นชั้นๆ , ดวงอาทิตย์สีแดงขึ้นอยู่ระหว่างท้องฟ้าและแผ่นดิน .ดูราวกับอยู่ใกล้กัน . ถ่ายภาพหมอก ควันที่ลอยมาจากหมู่บ้าน , มีความงดงามที่สุด, แผ่นดินแดงผืนใหญ่นี้ดูราวกับเปลวไฟที่เผาผลาญทุ่งหญ้า โดยมีทุ่งนาสีเขียวแต่งเติมให้ดูเด่น บริเวณรอบๆ เพื่อถ่ายภาพริมทาง., ในทุ่งนามีป่าไม้และหมุ่บ้าน , สลับกับสีแดง , สีเขียวเข้ม , สีเขียวอ่อน , สีขาว , สีเหลือง , ขึ้นลงตลอดเนินเขา , ประกอบกันเป็นกลุ่มสีก้อนใหญ่, เชื่อมต่อกันไปตลอด, มองสุดลูกหูลูกตา , เป็นทิวทัศนืที่ทำให้คนประหลาดใจ เดินทางสู่นา, ต้นไม้เทพ , เล่อผู่อาว และสวนวิจิตร เป็นต้นเพื่อชมทิวทัศน์และถ่ายภาพ . รอบๆบริเวณนี้เป็นนาขั้นบันไดที่ใช้ปลูกข้าว , มีส่วนที่เหมือนกับนาขั้นบันไดหยวนหยาง , แต่มีขนาดเล็กกว่า. ในฤดูใบไม้ผลิสามารถถ่ายภาพทิวทัศน์หลังจากการทดน้ำ , ฤดูใบไม้ผลิก็เปลี่ยนเป็นสีเหลืองทอง . ช่วงฤดูที่ดีที่สุดที่เหมาะกับการถ่ายภาพคือตั้งแต่เดือน 5 ถึงเดือน 11 ,ซึ่งเป็นฤดูแห่งการเก็บเกี่ยว . ช่วงนี้พืชไร่ที่ถูกเก็บเกี่ยวกับสีสันที่ต่างกันแห่งแผ่นดินแดง , ในนี้จะถูกแต่งเติมด้วยผู้คนที่ กำลังเก็บเกี่ยว , ซึ่งจะช่วยเพิ่มความมีชีวิตให้กับภาพ. ส่วนในฤดูอื่นก็มีสีเขียวของพืชไร่กับเส้นทางที่สวยงามของแผ่นดินแดง , โดยเฉพาะเดือน 8 และเดือน 9, แปลงดอกผักน้ำมันกับดอกมัสตาร์ดผืนใหญ่กับอากาศในวันฟ้าปลอดโปร่งและฝนตกผสมกลมกลืนกัน ,ประกอบเป็นภาพที่มีสีสันของการเปลี่ยนแปลงเป็นผืนๆต่อกัน